Chung cư Bảo Quân Tower nằm trên đường Tôn Đức Thắng, phường Khai Quang, TP. Vĩnh Yên, tỉnh Vĩnh Phúc — do Công ty Cổ phần Đầu tư & Xây dựng Bảo Quân phát triển. Đây là một trong những dự án nhà ở thu nhập thấp được hoàn thiện sớm tại Vĩnh Yên, với quy mô 15 tầng nổi cộng 1 tầng hầm và tổng cộng 210 căn hộ trên diện tích đất khoảng 1.000m².
Bài viết tổng hợp và cập nhật thông tin về vị trí, quy mô, tiện ích, giá bán và đặc biệt là phân tích tiềm năng thiết kế nội thất cho từng loại căn hộ Bảo Quân Tower. Mục tiêu là giúp người đang tìm hiểu mua hoặc thuê căn hộ tại đây có đủ dữ liệu để tự cân nhắc.

1. Thông Tin Tổng Quan Dự Án Chung Cư Bảo Quân Tower
Dưới đây là các thông số cơ bản của dự án theo thông tin đã công bố từ chủ đầu tư và các sàn BĐS:
| Thông tin | Chi tiết |
|---|---|
| Tên dự án | Chung cư Bảo Quân Tower (Tòa Bảo Quân Vĩnh Yên) |
| Chủ đầu tư | Công ty Cổ phần Đầu tư & Xây dựng Bảo Quân |
| Vị trí | Đường Tôn Đức Thắng, phường Khai Quang, TP. Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc |
| Loại hình | Căn hộ chung cư — nhà ở thu nhập thấp / nhà ở xã hội |
| Diện tích đất tòa Bảo Quân Tower | ~1.000 m² |
| Tổng diện tích KĐT (cùng CĐT) | ~4,8 ha (gồm tòa Bảo Quân Tower, các dãy 6-11 tầng, mầm non, nhà văn hóa) |
| Quy mô tòa | 15 tầng nổi + 1 tầng hầm |
| Số căn hộ | 210 căn |
| Diện tích căn | 55,8 – 75 m² (2-3 phòng ngủ) |
| Giá gốc khi CĐT mở bán | Từ 7,5 triệu đồng/m² (giai đoạn 2015-2016) |
| Khởi công – Bàn giao | 2015 — Quý II/2016 |
| Trạng thái hiện tại | Đã hoàn thành và bàn giao |
Điểm cần lưu ý: Bảo Quân Tower thuộc nhóm dự án nhà ở thu nhập thấp / nhà ở xã hội, khác với chung cư thương mại thông thường về tiêu chuẩn vật liệu hoàn thiện, mật độ căn và phân khúc đối tượng. Hiểu rõ điều này giúp bạn có kỳ vọng phù hợp về chất lượng và mức giá.
2. Vị Trí Và Kết Nối Giao Thông
Dự án nằm cách trung tâm TP. Vĩnh Yên khoảng 3 km, ngay gần ngã ba giao giữa đường Nguyễn Tất Thành và Tôn Đức Thắng. Đây là khu vực phát triển dịch vụ — công nghiệp khá sôi động của Vĩnh Yên, đặc biệt do tiếp giáp với Khu công nghiệp Khai Quang.
Tiếp giáp 4 hướng của khu đất:
- Phía Bắc: đường Tôn Đức Thắng kéo dài (hướng đi Hương Sơn)
- Phía Nam: đất Khu công nghiệp Khai Quang
- Phía Đông: khu vực cây xanh và đồi
- Phía Tây: thôn Minh Quyết

Bảng khoảng cách thực tế đến một số điểm tiện ích, hành chính và giao thông trọng yếu:
| Điểm đến | Khoảng cách |
|---|---|
| Trung tâm TP. Vĩnh Yên | ~3 km |
| Bến xe Vĩnh Yên | 2,2 km |
| Cảnh sát PCCC Vĩnh Phúc | 1,4 km |
| Bệnh viện Sản Nhi Vĩnh Phúc | 1,9 km |
| Công an tỉnh Vĩnh Phúc | 2,2 km |
| Học viện Kỹ thuật Quân sự | 3,6 km |
| Coopmart, Ngân hàng Ngoại Thương | ~1,5 km |
| Sân bay quốc tế Nội Bài | ~24 km |
Với vị trí này, dự án phù hợp cho công nhân, chuyên gia làm việc tại KCN Khai Quang cũng như cư dân muốn ở gần trung tâm mà giá hợp lý. Việc di chuyển về Hà Nội mất khoảng 1 giờ qua quốc lộ 2 hoặc cao tốc Nội Bài – Lào Cai.
3. Quy Mô Và Mặt Bằng Tòa Nhà
Tòa Bảo Quân Tower được xây trên khu đất 1.000m², gồm 15 tầng nổi và 1 tầng hầm. Đây là một phần trong khu nhà ở thu nhập thấp rộng khoảng 4,8 ha của Công ty Cổ phần Đầu tư & Xây dựng Bảo Quân — bao gồm cả các dãy 6-11 tầng, trường mầm non và nhà văn hóa công nhân (theo công bố ban đầu).

Bố trí công năng theo tầng của tòa Bảo Quân Tower:
- Tầng hầm: bãi đỗ xe
- Tầng 1: không gian thương mại, dịch vụ, showroom, siêu thị, khu vui chơi giải trí và giao thông kỹ thuật
- Tầng 2 – Tầng 15: căn hộ ở, tổng 210 căn
Theo tài liệu của chủ đầu tư đăng trên datvangvietnam.net, tòa có 2 thang máy phục vụ cư dân; trong khi bài đăng trên alonhadat.com.vn ghi nhận 3 thang máy cùng 2 thang bộ. Số liệu thực tế bạn nên kiểm tra trực tiếp khi xem căn hộ.

Theo công bố ban đầu, công trình đáp ứng nhu cầu cho khoảng 750 – 800 cư dân sinh sống ổn định, hướng vào nhóm thu nhập trung bình và lao động đang làm việc tại các khu công nghiệp lân cận.
4. Cơ Cấu Căn Hộ Và Diện Tích
Dự án cung cấp ra thị trường 210 căn hộ với diện tích linh hoạt từ 55,8 đến 75 m², cấu hình 2 đến 3 phòng ngủ. Đây là khoảng diện tích phổ biến của phân khúc nhà ở xã hội Việt Nam, phù hợp cho gia đình từ 2 đến 4 thành viên.

Bảng phân loại căn hộ tham khảo (kết hợp dữ liệu CĐT và các listing đang giao dịch):
| Diện tích | Cấu hình | Phù hợp với |
|---|---|---|
| ~45 m² | 1 PN (một số căn được điều chỉnh nhỏ hơn) | Người độc thân, cặp đôi mới kết hôn |
| 53 – 55 m² | 2 PN, 1 WC (compact) | Gia đình 2-3 người, cần tối ưu mạnh |
| 60 – 65 m² | 2 PN, 2 WC | Gia đình trẻ có con nhỏ |
| 70 – 75 m² | 3 PN | Gia đình 4 người hoặc 3 thế hệ |
Do dự án bàn giao từ Quý II/2016, các căn hộ hiện đang giao dịch chủ yếu trên thị trường thứ cấp với tình trạng nội thất, view và pháp lý khá đa dạng — yếu tố quan trọng cần kiểm tra trước khi quyết định mua hay thuê.
5. Tiện Ích Nội Khu Và Ngoại Khu
Tiện ích của Bảo Quân Tower thuộc nhóm cơ bản — đủ phục vụ nhu cầu sinh hoạt hằng ngày, không có hồ bơi nội khu hay tiện ích sang trọng như các chung cư cao cấp.
Tiện ích nội khu (theo thông tin từ chủ đầu tư và Odinland):
- Tầng hầm để xe máy và một phần xe ô tô
- Tầng 1 bố trí thương mại, dịch vụ, siêu thị nhỏ, showroom, khu vui chơi giải trí
- Hệ thống cấp thoát nước theo tiêu chuẩn hiện đại
- 2 – 3 thang máy phục vụ (tùy số liệu nguồn)
- Hệ thống phòng cháy chữa cháy: báo cháy địa chỉ, chữa cháy phản ứng nhanh, kiểm soát khói, chống cháy lan, thang máy cứu hỏa, âm thanh thông báo hướng dẫn thoát nạn
- Hệ thống wifi công cộng tại khu vực chung
- Hệ thống quản lý vận hành năng lượng BMS
- Máy phát điện dự phòng hoạt động 100% công suất

Tiện ích ngoại khu:
- Khu công nghiệp Khai Quang ngay sát — thuận tiện cho công nhân, chuyên gia
- Trường mầm non công lập Hoa Hồng gần dự án
- Sân bóng đá, phòng tập gym – yoga, bãi đỗ ô tô ngoài trời quy mô lớn
- Cách Coopmart, ngân hàng Ngoại Thương, Công an tỉnh ~1,5 km
- Cách chợ Vina, chợ Tam Lộng, Bệnh viện Sản Nhi ~3 km
- Cảnh quan cây xanh hài hòa do tiếp giáp khu đồi và cây xanh phía Đông

Đánh giá nhanh: với phân khúc nhà ở thu nhập thấp, danh mục tiện ích như trên ở mức khá so với mặt bằng chung tại Vĩnh Yên cùng thời điểm bàn giao.
6. Phân Tích Layout Căn Hộ Từ Góc Nhìn Thiết Kế Nội Thất
Đây là góc nhìn mà các listing môi giới ít khi đề cập. Vì căn hộ Bảo Quân Tower có diện tích compact và phần lớn được bàn giao thô hoặc với nội thất cơ bản, lựa chọn phương án hoàn thiện sẽ ảnh hưởng rõ rệt đến chất lượng sống cũng như giá trị căn hộ khi cần bán lại.
Căn 2 PN diện tích 53 – 60 m²: Compact, cần tối ưu mạnh
Đây là cấu hình phổ biến nhất tại Bảo Quân Tower. Với diện tích này, bài toán thiết kế xoay quanh việc làm sao có đủ khu vực sinh hoạt cho 2-3 người mà không gây cảm giác bí bách. Một số gợi ý chuyên môn:
- Nội thất đa năng: sofa giường, bàn ăn gập, kệ tường tích hợp tủ giúp giải phóng sàn. Ưu tiên đồ có chiều cao tới trần để khai thác chiều dọc.
- Bố cục mở giữa khách – bếp – ăn: tháo vách ngăn (nếu có thể về kỹ thuật) tạo không gian liên thông, cảm giác rộng hơn 5-7m² so với thực tế.
- Màu sắc: tone trắng – be – xám nhạt cho tường và đồ lớn; điểm nhấn bằng phụ kiện hoặc tranh. Đây là lựa chọn dựa trên tâm lý học màu sắc và đặc tính phản xạ ánh sáng — tone sáng giúp ánh sáng tự nhiên lan tỏa, không gian thị giác mở rộng.
- Phong cách phù hợp: Minimalism, Japandi hoặc Scandinavian – ít chi tiết, dùng vật liệu nhẹ, tận dụng ánh sáng tự nhiên.
Căn 2 PN diện tích 60 – 70 m²: Cân bằng tốt cho gia đình trẻ
Khoảng diện tích này có không gian thở dễ chịu hơn, đủ cho gia đình 3-4 người. Trọng tâm thiết kế ở đây là cân bằng giữa thẩm mỹ và công năng:
- Tách rõ khu vực khách – ăn – bếp bằng vật liệu/màu sàn thay vì vách ngăn cứng
- Phòng ngủ master có thể bố trí tủ âm tường + bàn làm việc gắn tường để tiết kiệm 1-2m² sàn
- Logia nên giữ nguyên chức năng phơi/giặt, không quá xu hướng “chuyển logia thành phòng khách mở” vì dễ ảnh hưởng kết cấu
- Phong cách Modern Compact, Japandi hoặc Hiện đại nhẹ phù hợp nhất
Căn 3 PN diện tích ~70 – 75 m²: Phù hợp gia đình 4 người trở lên
Đây là cấu hình lớn nhất tại Bảo Quân Tower. Khi thiết kế cho cấu hình 3 PN trong diện tích này, mỗi mét vuông đều có giá:
- Phòng ngủ phụ ưu tiên giường tầng hoặc giường có tủ tích hợp dưới gầm
- Phòng khách kết hợp khu đọc sách / góc làm việc — phù hợp xu hướng làm việc tại nhà sau 2020
- Nhà bếp nên dùng tủ kịch trần để tăng dung tích lưu trữ
- WC tách riêng khu khô – khu ướt khi diện tích cho phép, tăng tuổi thọ thiết bị và an toàn cho trẻ nhỏ
Lưu ý đặc thù khi cải tạo căn hộ Bảo Quân Tower (đã bàn giao 2016)
Vì dự án bàn giao từ 2016, các hệ thống kỹ thuật của căn cũ (điện, nước, sàn, cửa, hệ thống điều hòa) sẽ có dấu hiệu xuống cấp ở mức độ nhất định. Khi mua lại trên thị trường thứ cấp, nên kiểm tra:
- Hệ thống ổ điện, dây dẫn — nếu cũ, nên thay khi thi công lại nội thất để đảm bảo an toàn
- Sàn gỗ công nghiệp / gạch — kiểm tra phồng rộp, ngấm nước
- Cửa gỗ và bản lề — chi phí thay cửa có thể lên đáng kể nếu thay đồng bộ
- Hệ thống cấp thoát nước trong căn — đặc biệt với WC, bếp; nên test trước khi nhận bàn giao thứ cấp
Nếu bạn muốn thiết kế và thi công nội thất theo yêu cầu riêng — chọn phong cách, vật liệu, và bố trí phù hợp với nhu cầu thực tế của gia đình thay vì dùng combo “cứng” — xưởng thi công nội thất Gia Khánh có thể đồng hành từ khâu khảo sát hiện trạng đến hoàn thiện căn hộ chung cư, kể cả các căn hộ cũ cần cải tạo lại từ phần điện nước.
7. Giá Bán Và Giá Cho Thuê Tham Khảo
Giá là chỉ số biến động nhất khi đánh giá một dự án đã bàn giao gần 10 năm. Dưới đây là tổng hợp giá tham khảo từ các nguồn có thể xác minh tại thời điểm khảo sát (tháng 5/2026):
| Loại căn / Đặc điểm | Giá tham khảo | Nguồn |
|---|---|---|
| Giá gốc CĐT khi mở bán (2015-2016) | Từ 7,5 triệu đồng/m² | datvangvietnam.net, tracuuquyhoach.com |
| Căn ~45 m² / 1 PN (thứ cấp) | Từ 760 triệu | khanhland.vn |
| Căn 53,42 m² / 2 PN (chính chủ, full nội thất) | 530 triệu | nhadatinfo.com |
| Căn ~54 m² / 2 PN (thứ cấp) | Từ ~1 tỷ | khanhland.vn |
| Căn ~70 m² / 3 PN (thứ cấp) | Từ 1,4 tỷ | khanhland.vn |
| Giá thuê căn 55,8 – 75 m² đầy đủ nội thất | ~5 triệu/tháng | khanhland.vn |
Quan sát quan trọng: Mức giá thứ cấp cho cùng cấu hình 53-54 m² dao động rất rộng — từ 530 triệu đến quanh 1 tỷ. Khác biệt này phản ánh:
- Tình trạng nội thất hiện hữu (full nội thất “sang xịn mịn” hay bàn giao thô)
- Tầng cao, view (hướng KCN vs hướng cây xanh)
- Tình trạng pháp lý cụ thể của từng căn (sổ hồng chung – sổ riêng)
- Mức độ thương lượng của chủ căn
Lời khuyên: Giá tham khảo trên dùng để định mức khung. Trước khi xuống tiền, hãy yêu cầu xem trực tiếp căn, đối chiếu giấy tờ và so sánh với ít nhất 3-4 căn cùng cấu hình đang giao dịch. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin từ noithatgiakhanh.com hoặc các sàn BĐS có hiện diện thực tế tại Vĩnh Yên.
8. So Sánh Với Một Số Dự Án Chung Cư Khác Tại Vĩnh Yên
Để định vị Bảo Quân Tower, dưới đây là bảng so sánh với một dự án chung cư thương mại khác tại trung tâm Vĩnh Yên — VCI Tower — làm benchmark:
| Tiêu chí | Bảo Quân Tower | VCI Tower Vĩnh Yên (benchmark) |
|---|---|---|
| Phân khúc | Nhà ở thu nhập thấp / xã hội | Chung cư thương mại trung tâm |
| Vị trí | Phường Khai Quang (gần KCN) | Trung tâm TP. Vĩnh Yên |
| Diện tích căn 2 PN tham khảo | 53 – 60 m² | ~69,2 m² |
| Giá căn 2 PN tham khảo | 530 triệu – 1 tỷ | ~1,93 tỷ |
| Tình trạng nội thất khi giao | Cơ bản / thô (tùy đợt) | Có nguồn cung full nội thất cao cấp |
| Đối tượng phù hợp | Công nhân KCN, gia đình trẻ ngân sách hạn chế | Gia đình trung lưu, người cần ở trung tâm |